Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 1/3 123 cuốicuối
    kết quả từ 1 tới 10 trên 26

Ðề tài: Cây phát tài

Cảm ơn
        116
        trong 22 bài viết

Default Cây phát tài

Chào Anh Vanhoai và cả nhà
        Khoảng 4 năm trước Tôi vô tình mua được 9 cây Thiết mộc tinh lan Hoa vì đại hạ giá và thấy cây này ngộ nghỉnh cho nên không biết chúng là cây phát tài (corn plant) khi tôi đem về nhà trồng thì chúng ỌP ẸP gần chết chỉ cao chừng 2 feet hôm nay cao khoảng 4-5 feet,trông ở trong nhà ,ở miền bắc nước Mỷ khó trồng mấy loại cây miền nhiệt đới lắm cho nên nhạc nhiên khi chúng sống được, Và rất nhạc nhiên vì hôm nay khám phá ra có 1 cây trổ nụ đơm hoa,tôi liền chia sẽ cùng với mấy người bạn MỸ và VIET thì họ củng ĐỀU ngạc nhiên và nói cái loạc lan Thiết mộc tinh này rất hiếm kết hoa trổ quả lắm ,nếu có chuyện này thì đây là giấu hIỆU điều may mắn SẼ đến với gia đình anh ! Xin hỏi Anh VanHoài cùng các Bạn có ai Đã có qua kinh nghiệm phát tài hay tin vui gì đó do Hoa Lan Thiết mộc tinh đem đến CHO GIA ĐÌNH ? Nhất là anh Van hoài CÓ NHIỀU kinh nghiệm Về CÁC Loại HOA LAN và khí cát lành do cây đặt trúng vị trí phong thủy ? khi căn nhà có cát khí thì củng có thể làm cho hoa cỏ rực rở phải không anhy àh ? Rất tiếc tôi không biết cách úp hình cây thiết môc lan lên,Cảm phiền anh VanHoài nếu có hình anh làm ơn úp lên giúp cho cả nhà biết thêm về các loại cây ứng dụng trong phong thủy ,nghe nói có người trồng rất lâu mới trổ bông ,có người đả trồng 30 năm mới có hoa,có người 18 năm ,12năm ..1 lần !ít có khi nở thêm lần thứ hai !và họ tả nàng thơm lắm nhưng chỉ vào đêm khua mà thôi ,tại sao vậy anh không lẻ cây này là loại Âm cho nên củng có vẻ linh thiên ?
        Chào thân ai
        cưu an
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        1,033
        trong 4,266 bài viết

Chào anh Cưu An

Cây Thiết Mộc Lan (còn gọi là cây Phát Tài) ở vùng cao Nguyên VN trồng rất nhiều, người ta trồng làm hàng rào với ngụ ý ngăn ngừa ma quỷ. Về cơ chế ra hoa của cây rất đặc biệt, không theo mùa mà theo sự thay đổi của thời tiết. Năm nào cây ra hoa là vì năm đó thời tiết bất thường. Cho nên có người trồng cả đời cũng chưa thấy hoa. Hoa Thiết Mộc Lan chỉ nở vào chiều tối, đến sáng thì khép lại, rồi tối lại nở, hương thơm ngào ngạt, mật rất nhiều làm cho một số loài bướm đêm bay đến hút mật hoa. Tôi từng chứng kiến khi hoa nở mà trời còn sáng, ong bu rất nhiều, có nhiều con vì mải mê hút mật trời tối lúc nào không hay mà quên cả lối về.
        Cây thần tài không cần ra hoa mà chỉ cần chưng trước nhà đã là biểu tượng của may mắn rồi, nay lại ra hoa nửa thì chắc nhà phải có tin vui!!! Chỉ nội ngồi nhâm nhi ly trà và thưởng thức hương thơm "độc nhất vô nhị" của hoa thì đã là niềm sung sướng nhất trên đời rồi. Nếu có thêm bạn tâm giao nữa thì...Trời ơi!!!
        Chúc mừng gia đình anh Cưu An. Có tin gì, thì báo cho anh em để cùng chia sẻ nha.
        [IMG]http://anhdepblog.com/graphics/popular/images/heart-6.gif[/IMG]
        Hạnh phúc cho những ai biết được bí mật của tự nhiên

3. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "vanhoai" về bài viết có ích này:

cưu an (03-10-09)

Cảm ơn
        116
        trong 22 bài viết

Thân chào anh Vanhoai
        Cám ơn anh vanhoai đã cho giải đáp nhanh và rất là chi tiết ,Tôi biết thế nào anh củng rành về mấy thứ bông kiển này !Thì ra cây này không phải loại âm tà mà là loại trừ tà nghe qua thấy củng an tâm :0) và chắc có lẽ tin tốt sẽ đến nay mai thôi hy vọng vậy,vì chục năm nay vận của tôi và ngươì nhà tưng bừng te tưa :o)Anh đề nghị hay đó có lẻ ngày nào hửu duyên tôi anh và các bạn được ngồi lại với nhau nhâm nhi tách trà ,cà phê thưởng thức hương hoa bàn phong thủy thì tuyệt ! vài dòng bày tỏ khi có tin may sẻ quay vào báo cáo,hay bạn nào đả có kinh nghiêm qua xin chia sẻ ,cám ơn chúc cả nhà vui,khỏe cuối tuần.
        Chào thân aí
        cưu an

5. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "cưu an" về bài viết có ích này:

vanhoai (03-10-09)

Cảm ơn
        64
        trong 139 bài viết

Anh VH , Cuu An
        Em thấy về cây ra hoa , kết trái thì tất cả các cây trồng cảnh trong nhà nếu có đều tốt nhưng đối với cây mang tính chất quí hiếm thì càng tốt hơm anh nhỉ.
        Anh Van Hoai , Anh Cuu An có thể cho hình những cây phát tài trổ bông cho anh em chiêm ngững
        Em
        Bạn đọc hai câu văn bạn thích tôi sẻ nói bạn là ai :

Cảm ơn
        1,733
        trong 390 bài viết

Chào QuocTrung,
        Em ở Việt Nam nếu chịu khó một tí sẽ thấy nó thôi. Đúng là cây này ít khi ra hoa, trước đây ở nhà anh có một lần nở. hoa rất thơm và hương thơm rất dễ chịu, chỉ tội cái muốn thưởng thức thì phải ngồi ngoài trời vì anh không trồng nó trước nhà. Cây phát tài thường nở vào dịp tết âm lịch, em muốn thưởng thức và tận mắt thấy thì chịu khó đi chúc tết năm nay ưu tiên các nhà khu miền Đông nam bộ, anh nghĩ em sẽ gặp thôi. Chúc em vui!

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

KC cũng có cây này, gọi là Yucca và được cây cho hoa 2 lần trong vòng 4 năm. Có đến hơn 30 loại nên không rõ cuuan có loại nào. Quê hương của Yucca là xứ Mexico. Nên vì thế Thiết Mộc Lan rất thích "khô" và phải trộn cát vào. Nơi nào có gió (nhưng không phải gió lùa) và sáng (không có nắng chiếu trực tiếp) là đúng chỗ "phong thủy" của cây. Nếu cuuan để trong phòng thì lại nên thỉnh thoảng phải làm cho không khí chung quanh có hơi nước một chút, nhất là các tháng nóng quá. Cây sẽ ra hoa trắng nhỏ nếu săn sóc đúng và kỹ, kinh nghiệm người khác nói thì cũng không phải hàng năm, nên vì thế mới quý. Còn các loại trồng ở ngoài trời quanh năm suốt tháng là loại kiên cường rồi, không phải loại để trong nhà.

Cảm ơn
        131
        trong 220 bài viết

Chào mọi người Cây thiết mộc lan này nhà tôi rất nhiều ,tôi thích cây này vì sức sông mãnh liệt của nó , muốn nhân cây tghì chỉ cần cắt một đoạn dâm xuống đất là cây sẽ nẩy mầm , cây này chịu ở trịu ở trong nhà tốt hơn các cây khác chỉ cần có chút ánh sáng là được , hơn nữa cây này hút được các khí độc như các bon , cây này tôi để gần bếp than tổ ong nhưng không chết ,các cây khác thì chết hết , cho nên tôi cho rằng cây này thanh lọc được khí trong nhà nên thích nó . Hoa nó thường nở về tối mùi như hoa sữa ngửi xa thì thích nhưng ngửi gần hơi hắc ,nều trồng tốt thì năm nào cũng có hoa ,khi nó mới nẩy mầm trông đẹp vì thế khi cây cao xấu tôi thường cắt đi vài tháng cây nảy mầm , cây này có thể cắt cành dâm đất có dễ rồi cho vào lọ đổ nước vào vẫn sống .

10. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "longtuan" về bài viết có ích này:

cưu an (05-10-09),kimcuong (04-10-09),vanhoai (04-10-09)

Cảm ơn
        64
        trong 139 bài viết

Trích Nguyên văn bởi dongphuong Xem bài gởi
        Chào QuocTrung,
        Em ở Việt Nam nếu chịu khó một tí sẽ thấy nó thôi. Đúng là cây này ít khi ra hoa, trước đây ở nhà anh có một lần nở. hoa rất thơm và hương thơm rất dễ chịu, chỉ tội cái muốn thưởng thức thì phải ngồi ngoài trời vì anh không trồng nó trước nhà. Cây phát tài thường nở vào dịp tết âm lịch, em muốn thưởng thức và tận mắt thấy thì chịu khó đi chúc tết năm nay ưu tiên các nhà khu miền Đông nam bộ, anh nghĩ em sẽ gặp thôi. Chúc em vui!
        cam on Anh hôm nào em sẻ đi sưu tập một loạt luôn
        Bạn đọc hai câu văn bạn thích tôi sẻ nói bạn là ai :

Cảm ơn
        8
        trong 3 bài viết

các bác lên goog mà tìm dc mà . ảnh nè[IMG]http://http://farm1.static.flickr.com/185/369084600_9c1c239e74_o.jpg[/IMG]

Cảm ơn
        8
        trong 3 bài viết

[IMG]http://farm1.static.flickr.com/185/369084600_9c1c239e74_o.jpg[/IMG]
        dc chửa

14. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "Mr_Huong" về bài viết có ích này:

gago007 (16-12-09)

Trang 1/3 123 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Tài và Bất tài !?
        By Thiên Cơ in forum Nghệ Thuật - Triết Lý
        Trả lời: 1
        Bài mới: 06-09-09, 20:36
      2. Trồng cây trước nhà
        By Ducminh in forum Tư vấn phong thủy